![](http://fmathai.com/wp-content/uploads/2021/10/4-La-Parrocchia-Santa-Maria-2.jpg)
![4-La-Parrocchia-Santa-Maria_01 4-La-Parrocchia-Santa-Maria_01](http://fmathai.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/4-La-Parrocchia-Santa-Maria_01-scaled-pets2nvw9p0u5v91y1kmohd049e6m4vit9nx3e8wpg.jpg)
![](http://fmathai.com/wp-content/uploads/2021/10/4-La-Parrocchia-Santa-Maria_03.jpg)
วัดใหญ่
มาอินได้รับและพัฒนาพระคุณแห่งความเชื่อ
ก่อนที่เราจะปั้นท่านในครรภ์มารดา เราก็รู้จักท่านแล้ว
ก่อนที่ท่านจะเกิด เราก็แยกท่านไว้เป็นของเราแล้ว
เราแต่งตั้งท่านให้เป็นประกาศกสำหรับนานาชาติ” ( ยรม.1,5 )
มาอินเกิดวันอังคารที่ 9 พฤษภาคน 1837 เป็นวันที่พระศาสนจักรเทิดเกียติแด่ทูตสวรรค์ผู้อารักขา ในวันเดียวกันนี้เธอได้รับศีลล้างบาปและได้รับชื่อว่า มาเรีย โดเมนิกา ชื่อมาเรียเพื่อเป็นเกียรติแก่คุณยาย และโดเมนิกาเพื่อระลึกถึงคุณปู่ มาเรียยังเป็นชื่อของแม่พระนิรมลทิน และโดเมนิกามีความหมายว่า “ของพระเจ้า” เป็นการอวยพรและกลับกลายเป็นดังเครื่องหมายและคำสัญญา
มาอินถือกำเนิดชีวิตฝ่ายกายและชีวิตความเชื่อในวันเดียวกัน อาศัยการดูแลเอาใจใส่ด้วยความรักของบิดามารดาตั้งแต่เริ่มแรก พวกเขารอคอย ต้อนรับ และรักบุตรสาวตัวน้อย ถือว่าพระคุณแห่งศีลล้างบาปที่เธอได้รับเป็นความรับผิดชอบสำหรับพวกเขา มาอินรับเอาภารกิจการพัฒนาพระพรนี้ด้วยการดำเนินชีวิตศีลล้างบาปด้วยความซื่อสัตย์ในชีวิตประจำวัน สำหรับเธอชีวิตประจำวันเป็นดังสถานที่แห่งการพบปะกับพระเจ้าอย่างแท้จริงและพัฒนาสายสัมพันธ์กับผู้อื่น…
วัดใหญ่ เป็นสถานที่ซึ่งพระหรรษทาน ของพระเจ้าได้พบพื้นดินดีเพื่อแตกหน่อและเติบโตขึ้นโดยนำความหวังและการบังเกิดผลในอนาคต …
(คัดตอนจาก หนังสือแปลของคณะ ธมอ – เดินไปกับมาอิน บนเส้นทางชีวิต ).